VINCYSTIN 200

Thứ sáu - 19/04/2019 14:23
VINCYSTIN 200
THUỐC LOÃNG ĐỜM
Thành phần:
Acetylcystein……………..200mg
Tá dược: lactose, đường aspartam,đường trắng, hương cam dung dịch, tartrazin, talc vừa đủ 1 gói.

Dược lực học:
Acetylcystein(N- acetylcystein) là dẫn chất N-acetyl của L-cystein, một amino-acid tự nhiên. Acetylcystein được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy và thuốc giải độc khi quá liều Paracetamol. Thuốc làm giảm độ quánh của đờm ở phổi có mủ hoặc không bằng cách tách đôi cầu nối disulfua trong mucoprotein và tạo thuận lợi để tống đờm ra ngoài bằng ho, dẫn lưu tư thế hoặc bằng phương pháp cơ học.
Dược động học:
Sau khi uống, acetylcystein được hấp thu nhanh ở đường tiêu hóa và bị gan khử acetyl thành cystein và sau đó được chuyển hóa. Thuốc đạt nồng độ đỉnh trong huyết tương khoảng 0.5- 1h sau khi uống liều 200mg đến 600 mg.Thời gian bán thải toàn phần là 6,25h. Độ thanh thải thận có thể chiếm 30% độ thanh thải toàn thân.
Chỉ định:
Vincystin được dùng làm thuốc tiêu chất nhầy trong bệnh nhầy nhớt ( mucoviscidosis ) ( xơ nang tuyến tụy), bệnh lý hô hấp có đờm nhầy quánh như trong viêm phế quản cấp và mạn, và làm sạch thường quy trong mở khí quản.
Liều dùng và cách dùng:
Cách dùng: Dạng bột thuốc pha dung dịch uống, pha 1 gói bột thuốc với 1 – 2 muỗng cafe nước và khuấy đều trước khi uống.
  • Trẻ em từ 2 – 6 tuổi : uống 2 gói/ ngày chia 2 lần.
  • TE trên 6 tuổi và người lớn: uống 3 gói /ngày chia 3 lần.
Chống chỉ định:
  • Tiền sử hen( nguy cơ phản ứng co thắt phế quản với tất cả các dạng thuốc chứa acetylcystein )
  • Quá mẫn với Acetylcystein.
  • Trẻ em < 2 tuổi.
Tác dụng không mong muốn:
Thường gặp: Buồn nôn, nôn.
Ít gặp: Buồn ngủ, nhức đầu, ù tai.
Viêm miệng, chảy nước mũi nhiều, phát ban, mề đay.

Thận trọng:
  • Phải giám sát chặt chẽ người bệnh có nguy cơ phát hen.
  • Khi điều trị với acetyl, có thể xuất hiện nhiều đờm loãng ở phế quản, cần phải hút để lấy ra nếu người bệnh giảm khả năng ho.
Phụ nữ có thai và cho con bú:
  • Dùng Vincystin cho phụ nữ có thai có hiệu quả và an toàn.
  • Thuốc dùng an toàn với người cho con bú.
Tương tác thuốc:
  • Không được dùng đồng thời các thuốc ho khác hoặc bất cứ thuốc nào làm giảm bài tiết phế quản trong thời gian điều trị bằng acetyl.
Đơn giá 440 đồng/ gói.
Dowload tại đây.
DSĐH . NINH THỊ THÚY LƯƠNG

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Những tin mới hơn

Những tin cũ hơn

Hình ảnh hoạt động
hinhanh hoatdong
Video nổi bật
Thăm dò ý kiến

Vì sao bạn biết đến Bệnh viện Phục hồi chức năng Hải Dương

Đăng nhập
Co gai
Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây